PDA

Xem bản đầy đủ : Kinh nghiệm thay ic công suất.

huyanh8288
31-07-2010, 02:35 AM
Em post bài này lên để ace ai có kinh nghiệm thì chia sẽ cho ae forum. Dạo này em nhận rát nhiều máy mất sóng do hư công suất. Nhưng ic thay thế thì tỷ lệ sống thấp wa. Em phải thay vài con thì mới sống được một con. Ko biết là do chất lượng ic hay là do thao tác của mình chưa hợp lý mà khã năng thành công thấp như vậy.
AE ai có cách nào đóng cs mà hiệu quả thì cho ý kiến nha. Thanks all!

quangdanh
31-07-2010, 08:06 AM
lấy con chết đè lên con sống mà khò.

QA-Mobile
31-07-2010, 09:46 AM
nói thật là từ lúc làm mobile đến giờ mình chỉ đóng chết 2 con công suất(vì đóng mới khoảng 10 cái máy)hiệu suất 80% thì cũng ổn,mà cũng có thể từ đây về sau sẽ không bao giờ làm chết công suất nửa.cách làm như sau:
dụng cụ:Công suất zin(theo máy)lấy từ máy khác+chì xã(loại chì nóng chảy ở nhiệt độ thấp+thời gian đong đặc chậm)
cách làm:-lấy ic từ máy khác theo nhiều cách-cách nào an toàn tỉ lệ ic chết ít thì anh em cứ làm.
-dùng chì xả xi lên chân ic +chân board
-định vị ic nằm đúng vị trí trên board
-lửa 200+gió nào cũng được khò đều vòng ic khoảng 1 phút là chì sẽ chảy.----->lụm lúa.
lưu ý:chì xả có nhiệt độ nóng chảy thấp hơn nhiều so với chì thông thường và thời gian đong đặc chậm hơn so với chì thường khoảng 7s.
kinh nghiệm nhỏ mong anh em đừng chém.thân

tt123
31-07-2010, 09:50 AM
nói thật là từ lúc làm mobile đến giờ mình chỉ đóng chết 2 con công suất(vì đóng mới khoảng 10 cái máy)hiệu suất 80% thì cũng ổn,mà cũng có thể từ đây về sau sẽ không bao giờ làm chết công suất nửa.cách làm như sau:
Dụng cụ:công suất zin(theo máy)lấy từ máy khác+chì xã(loại chì nóng chảy ở nhiệt độ thấp+thời gian đong đặc chậm)
cách làm:-lấy ic từ máy khác theo nhiều cách-cách nào an toàn tỉ lệ ic chết ít thì anh em cứ làm.
-lửa 200+gió nào cũng được khò đều vòng ic khoảng 1 phút là chì sẽ chảy.----->lụm lúa.
Lưu ý:chì xả có nhiệt độ nóng chảy thấp hơn nhiều so với chì thông thường và thời gian đong đặc chậm hơn so với chì thường khoảng 7s.
Kinh nghiệm nhỏ mong anh em đừng chém.thân

làm như bác này bảo đảm 100%ok

vanquang
31-07-2010, 10:02 AM
dụng cụ:Công suất zin(theo máy)lấy từ máy khác+chì xã(loại chì nóng chảy ở nhiệt độ thấp+thời gian đong đặc chậm)
lưu ý:chì xả có nhiệt độ nóng chảy thấp hơn nhiều so với chì thông thường và thời gian đong đặc chậm hơn so với chì thường khoảng 7s.
mình thì dùng chì làm chân ic . bạn cho mình hỏi với cái gọi là chì xả nó như thế nào và có bán ở đâu bạn

QA-Mobile
31-07-2010, 10:09 AM
bạn đến những đại lý bán linh kiện điện tử hỏi chì xả thì người ta sẽ bán cho bạn.thân

hiep
31-07-2010, 10:48 AM

Dùng chì xả thì dễ làm nhưng chì xả dễ gẫy, nhiều khi máy rơi nhẹ cái cũng làm rụng chân ic, khách mang lại mất uy tín lắm. Nói chung hàn công suất không khó chủ yếu do tay hàn thôi, có nhiều bài viết về vấn đề này rồi, mỗi người có 1 cách, Cứ từ từ đập chết nhiều khắc rút ra khinh nghiệm :41::41:

tony_hieunguyen
31-07-2010, 11:02 AM
lửa 200+gió kho tiếng là ra:monkey13:

luumobile
31-07-2010, 11:38 AM
bác mua chì xả ở đâu vậy.em tìm mua mà không có

tunglg
31-07-2010, 12:09 PM
dùng dây hút thiếc lấy hết thiếc chân mát ở trên mên nhất là khu vực giữa công suất sau đó ta lấy thiếc bột tạo lên các chân chính ở trên mên rồi cho ít nhựa thông vảo khò nóng mên và đặt công suất xuống chỉnh cho thật chuẩn rồi vừa khò vừa ấn nhẹ công suất xuống khi thấy thiếc ở chân công suất phè ra một tí thì ta ngừng khò và giữ chặt PA một lát là ok

hien_mobile2009
31-07-2010, 02:34 PM
Bửa nay trên thị trừong có bán vỉ làm chân mấy con công suất đó, mua về làm chân lại đóng vào là lụm lúa thôi

QA-Mobile
31-07-2010, 05:24 PM
ông sửa máy mà sợ khách làm rớt máy bung chân.tui pó tay ông luôn đó.máy mà rớt thì không riêng gì con công suất mới đóng đâu ông bạn.khách làm rớt máy hư thì tại sao mình mất uy tín?mâu thuẩn quá.:nhaovo:

dash_mobile
31-07-2010, 05:45 PM
lấy cs boar hư: dùng máy khò ,khò ngược mặt bên kia boar ,đặt ít nhựa thông lên con cs"ko phải là nhựa thông ướt nha" và khò cho đến khi nào cục nhựa thông tan chảy là ok
mình toàn dùng cách này chưa bao giờ cs chết

LeNguyen_GSM
31-07-2010, 07:35 PM
Dùng chì xả thì dễ làm nhưng chì xả dễ gẫy, nhiều khi máy rơi nhẹ cái cũng làm rụng chân ic, khách mang lại mất uy tín lắm. Nói chung hàn công suất không khó chủ yếu do tay hàn thôi, có nhiều bài viết về vấn đề này rồi, mỗi người có 1 cách, Cứ từ từ đập chết nhiều khắc rút ra khinh nghiệm :41::41:
Hihi bữa nay đại ka em rãnh ta . Khách làm rớt chứ có phải mình làm hư đâu mà sợ hihi :heo09::heo09:

Thanh_kiếnan
31-07-2010, 07:59 PM
Làm như này thì ok òi,nhưng đóng pa xong 1 là dùng keo 2 thành phần đổ trùm lên để giữ
2 là dùng keo 502
Cái chì xả mối hàn dùng tay bóp nó còn vụn ra ,sao áp dụng đóng pa được vậy trời, chưa làm bao h nhưng thử xem sao:tutu:

huynhphutien
01-08-2010, 12:11 AM
còn cách của em lại khác các bác ah. cũng đạt khoảng đến 90%

lấy công suất zin ra từ main xác
cho mở hàn lên công suất để nhiệt 300 gió 3,5 máy khò ATTEN khò đến khi lấy ra dc thì thôi, khoảng 15p

đóng vào main cần sửa

dùng chì bột gia cố chân công suất nhô lên 1 xíu cho nhựa thông lên, tiếp khò trên main đến khi nào thấy chì chảy nhìn sáng óng ánh thì thả công suất vào cái này tay ko rung nhé em làm quen rùi đạt 90% sống á.

đừng sợ câu nói ấy mà ko làm dc " công suất là dễ làm nhất theo e thấy. khó nhất hiện giờ là con ic sim dòng mới sau này nhỏ pà cố :monkey30:

ntc_mobile
01-08-2010, 04:47 AM
Khò lấy ra mà ko chết thì đóng vào cũng ko chết

soctrangmobi
01-08-2010, 09:17 AM
Cách của mình thì khi gỡ PA thì khò từ mặt bên kia, khi đóng vô thì hút sạch chì trên main và PA sau đó cho 1 ít chì và nhựa thông lên main sau đó khò đến khi chì chãy thì kẹp PA ấn mạnh lên main và giwux chặt cho đến khi khô chì, như vậy nhiệt sẽ kg tác động lên PA thì PA kg chết đc. Cách khác là dùng dây đồng cây từng chân từ PA qua main rồi lấy keo cố định PA lại là ok
Có gì kg phải xin đừng cười nhé!

hiep
01-08-2010, 09:45 AM
ông sửa máy mà sợ khách làm rớt máy bung chân.tui pó tay ông luôn đó.máy mà rớt thì không riêng gì con công suất mới đóng đâu ông bạn.khách làm rớt máy hư thì tại sao mình mất uy tín?mâu thuẩn quá.:nhaovo:
Bạn biết thế nào là chì nhả chưa? nhiều khi vỗ mạnh cái nó cũng bong ra ấy chứ . Máy rớt chưa hỏng cái gì chỉ rơi đúng con công suất vừa thay xong mang sang thợ khác nó chỉ cho khách thấy thì thằng hiền nó cũng mang tới nó chửi cho ủng mả ra.:77:

anhdaomobile
01-08-2010, 11:42 AM
kinh nghiệm là khò chết nhìu rút ra đc nhìu bài học bản thân khò ít hết sau này nhìu khi thành sư phụ ngta:41::41:

huyanh8288
01-08-2010, 03:05 PM
Cám ơn tất cả ae nha. Nói chung mỗi người có một cách làm riêng, đó đều là kinh nghiệm xương máu cả. Những ý kiến này rất có ích cho các ae mới vào nghề.

quyetphone
01-08-2010, 03:15 PM
khò bụng thúc lên ic là ok

tranhonghiep_1990
21-09-2010, 09:16 AM
cho em hỏi câu công xuất kiểu đấy liệu có được không vậy bác:monkey56::monkey56:

ngocsuongvn
02-09-2011, 11:41 PM

Em cũng làm theo cách này từ lúc mới vào nghề, em khò còn lâu hơn nữa cơ, cũng không chết. mà em làm chân con PA qua loa thui chứ không cần phải làm trên Main, cứ ấn chặt xuống là OK nhất! **==

Start_bmt™
03-09-2011, 12:18 AM
Mỗi người một kinh nghiệm mỗi người một cách. Nhưng khò thì khò kiểu nào cũng chết, nhưng có kinh nghiệm khò sẽ chết ít hơn chứ ko phài cao tay nghề khò ko chết. Rút lại một câu, lấy ic ra mà sống thì đóng vào sẽ ok trừ khi không phải lỗi pa.

v&tmobille
03-09-2011, 08:48 AM
khò công suất , cái quan trọng nhất vận là nhiệt độ .

nhiệt độ cao quá . thì ic hay bị chết , mà nhỏ quá thì chì ko chín được .

do đó cái chỉnh nhiệt anh em chỉnh cho chuẩn .

vệ sinh main thật kỹ, sạch sẽ , cho ít nhựa thông loại cục mà vò nát nhỏ nhỏ thành bi để quét chì cho đều , chân ic cũng thế làm thật sạch .

sau đó thì định vị ic đúng vi trí của nó . khò đều.....cảm thấy ok thì %%- !

mỗi người có môt cách làm riêng .

gyong
03-09-2011, 09:15 AM
mình đóng 10 con thì chết 9
Còn 1 có sóng mà ko gọi đc :botay:

anh_gia nghĩa
03-09-2011, 10:52 AM
:))cứ lấy 1 con công xuất chết đặt trên lưng con sống rồi khò tỷ lệ cũng được vài % ok

DuyAnhMobile
03-09-2011, 11:06 AM
câu giây đồng vào dàn keo hai mặt tỷ lệ 100% công suất mới , đóng hay chết lém , cách giải quyết của mình , 100% :))

binhminh86
03-09-2011, 08:08 PM
nếu lấy ra thì khò ngựoc main nhiệt chỉnh từ thấp lên cao!nhiệt độ theo cảm giác ngề!còn đóng vô thì câu dây rùi dán keo đó là cách của em!cũng dc 20 con rồi chưa con nào sống sót!:-"

alias_no_13
03-09-2011, 08:38 PM
em khò chán chê con pa của ss mà nó chẳng chết. con pa 1202 khò chết mấy chú rồi

hoatam222
07-10-2011, 04:55 PM
xin anh em giúp em mới nhận con 6288 mất sóng tháo công xuất ra thì thấy bi đứt 2 chân mát . em thay công xuất khác vào thì lúc có sóng lúc ko . lí do tai bỉ đứt 2 chân mát hay công xuất củ ko chuẩn
anh em ai có sơ đồ câu công xuất 6288 cho mình xin nhé
cảm ơn anh em trước

tothixuandao82
01-04-2012, 08:37 PM
anh em đừng chém

cho em hỏi chì xã là loại nào vậy?

loai chì làm chân ic hay loại nào khác nữa?

xin anh em chỉ dáo

binhhan
31-05-2012, 03:17 PM
em có con 2690 mất sóng lấy công suất ra thì nó mất nguồn mông ae giúp đỏ

binhhan
31-05-2012, 03:21 PM
công suất 2690 có liên quang tới phần nguồn không vậy các bạn

luyenk1a2
30-07-2012, 10:58 PM
Bạn khò công suất nhưng chác chắn làm anh hưởng con trung tần bên cạnh nên mới chêt nguồn bạn xem nhổ ra đóng lại hoạc thay thế la ok

---------- Post added at 09:58 PM ---------- Previous post was at 09:49 PM ----------

còn theo minh làm hay thay thế ic công suất rất đơn giản như các bạn đã biết hầu hết ic cs có rất nhiều chân mát (GN) nên khi khò nó tản nhiệt rất nhanh ngược lại ic cs lại chịu nhiệt kém hơn nên khi đóng vào bạn có thể hút thiếc rồi tạo chân cho đều chân mình sẽ dùng 2 cái khò 1 cái mình khó dưới main và để nhiệt vùa phải còn khó kia mình lắc đều quanh ic khi nào thấy ic nóng chảy và sụp xuống là ok đảm bảo 100% (trên ic cs đặt một con ic chết nữa thì ngon luôn khỏi chê)

minhthong098
31-07-2012, 12:34 AM
em thì khò con cần lây thay từ dưới lên trong main xác.sau đó khò cái main cần thay cũng từ dưới lên .sau đó lây nó ra và lấy con kia ịnh zo thế là xong không mất nhièu thời gian.nếu mà dòng 2700 5130c ....thì cũng khò từ dưới lên nhưng dùng băng keo nhiệt che phần trung tần kế bên để không chết oan và cũng dán từ dưới lên.thành công thì bao la chưa thấy em nào chết

quynh@
28-03-2013, 03:36 PM
chuẩn men mình đóng 3 con được cả 3 luôn thank's

thanhbinhnokya
04-04-2013, 05:27 PM
đau đầu quá

coniu
10-06-2013, 10:17 AM
hay hen.vậy có bạn nào thử đóng bằng cách khò phía mặt bên kia cua main chưa ta.thay vì bạn khò thẳng ở phía trên công suất,thì bây giờ bạn hãy thử khò ơ mặt bên kia,dưới chân công suất hen.nhớ chỉnh nhiệt,gió vừa đủ nha.(nếu mặt dưới chân công suất không có linh kiện nào ha).đảm bảo ok ko lo chết chóc gì và đương nhiên main cũng không phù.chúc thành công nha.

---------- Post added at 09:17 AM ---------- Previous post was at 09:13 AM ----------

xin lỗi mình chưa đọc phần sau,nên viết hơi thừa.sorry mọi người nha.

quocthach
10-06-2013, 10:30 AM
anh em đừng chém

cho em hỏi chì xã là loại nào vậy?

loai chì làm chân ic hay loại nào khác nữa?

xin anh em chỉ dáo
thấy nhiều anh em chưa biết hình dạng nó ra sao nên up hình cho dễ hình dung:o)
You can see links before reply
You can see links before reply

thaophan87651087
22-07-2013, 09:42 PM
mềnh thì toàn khò dưới mel__lấy con công suất cần thay cũng khò từ dưới__lấy con sống xong nhổ con chết ra rồi lấy cục nhựa thông bóp nát ra rắc đều lên mel chỗ chân icrooif dùng khò gạt qua, sau đó lấy khò từ dưới lên khò đến khi nào thiếc chảy ra là chém ic vào lắc nhẹ tí là 0k

huphuc_mobile209
22-07-2013, 10:43 PM
ae nhìu ý kiến qua nhỉ. Nói chung theo những cách trên ai rành cái nào thì làm cái đó thôi

thanhtienmobile499
22-07-2013, 11:02 PM
lấy con chết đè lên con sống mà khò.
Cái này chuẩn mà nhanh nek ... không 100 thì cũng 99% ...mình chưa thấy con nào chết ...